Wowwww วันนี้เรามาโดนกันที่ร้านนี้เลยคร้าาาา "ร้านคงประเสริฐ" เปิดมานานกว่า 60 ปี ตั้งแต่รุ่นคุณพ่อ"นายเปงกุ่ย" จนกระทั่ง สืบทอดสูตรเด็ดเฉพาะมายังรุ่นลูก คือ อาอี๊ รัชดา คงรัตนประเสริฐ ที่ยังคงความอร่อยในสูตรดั้งเดิมได้เป็นอย่างดีเลยล่ะค่ะ สำหรับเมนูทีเด็ดของร้านนี้ก็คือ สุกี้น้ำหมู ที่น้ำซุปนั้นหอมหวาน เข้มข้น อร่อยสุดๆ มีไข่ผสมกับน้ำซุป ทำให้เวลาซดน้ำซุปก็จะรู้สึกว่าละมุนลิ้นเหลือเกิน โดยน้ำจิ้มสุกี้ของที่นี่เป็นสูตรโบราณ มีกลิ่นเต้าหู้ยี้ รสชาติกลมกล่อม หากใครได้ลิ้มลอง จะต้องติดใจอย่างแน่นอนนนนคร้าาา นอกจากนี้ก็ยังมีเมนูข้าวหน้าหมูแดง หมูกรอบ โดยน้ำราดของที่นี่อร่อยมากค่ะ เจ้าของร้านบอกว่าจริงๆแล้วคือข้าวหน้าสตูกะหรี่ซูปหมูแดงล่ะค่ะ อ้อ..มิน่าถึงมีความอร่อยเป็นพิเศษอย่างนี้นี่เอง และก็ยังมีอีกหนึ่งเมนูที่น่าลิ้มลองนะคะ นั้นก็คือเนื้อแกะตุ๋น เชื่อว่าหาทานได้ยากแล้ว ใครอยากมาลิ้มลองความอร่อยของที่ร้านนี้ก็แวะมาได้เลยค่ะ โดยที่ร้านจะตั้งอยู่ใกล้กับวัดไตรมิตรฯ อยู่ในซอยเจริญกรุง 27 เลยวงเวียนโอเดียนมานิดนึงก็ให้เลี้ยวซ้ายเข้าซอยเลยค่ะ เดินเข้ามาในซอยสัก 20 เมตร จะมีรถกระบะสีแดงจอดอยู่ซ้ายมือ เป็นคล้ายกับสัญลักษณ์ของร้านนี้ไปแล้วคร้าาา สังเกตให้ดีฝั่งตรงข้ามร้านคงประเสริฐ จะมีร้านขายขนมปังอยู่ด้วย ร้านคงประเสริฐ เปิดช่วงสายๆ ประมาณ 10โมง เวลาปิดประมาณ 1ทุ่ม (ปิดวันจันทร์) ความอร่อยรอคุณอยู่ ที่ร้าน"คงประเสริฐ" รับรองไม่ผิดหวังค่ะ รูปป้ายร้านของร้านคงประเสริฐ เจ้าตำรับข้าวหน้าสตูกะหรี่ซุปหมูแดง ยอดน้ำจิ้มสุกี้อร่อยของ "นายเปงกุ่ย" อาอี๊ รัชดา คงรัตนประเสริฐ (เจ้าของร้าน) ยืนโชว์เมนูแนะนำเลยค่ะ เป็นข้าวหมูแดง+หมูกรอบ+กุนเชียง ที่สูตรเด็ดของร้านคงประเสิรฐนี้ อยู่ที่น้ำราดเข้มข้น ที่ผสมผงกะหรี่และเครื่องเทศสมุนไพรนานาชนิด ที่เจ้าของร้านบอกว่า ถ้าท่านลูกค้าได้ทานเข้าไปแล้ว รับรองได้ว่าอร่อย อีกทั้งยังทำให้สุขภาพดี ได้รับสารอาหารครบห้าหมู่เลยล่ะค่ะ ว้าววว สุกี้น้ำหมูชามนี้ ขอบอกว่าอร่อยเด็ดมากกก หมูนุ่มสุดๆ ผักก็สดกรอบ น้ำซุปก็มีไข่ผสมอยู่มากเลยล่ะค่ะ อร่อยฝุดๆ น้ำจิ้มก็รสเด็ด ต้องมาลองจริงๆ เนื้อแกะตุ๋นจนเปื่อยนุ่ม ไม่มีกลิ่นเหม็นสาบ ใครชอบเมนูจีนๆ แบบนี้ ก็ห้ามพลาดนะคะ หลากหลายเมนู น่าทานทั้งนั้น บรรยากาศหน้าร้านคงประเสริฐย่านเยาวราช วงเวียนโอเดียน ใกล้วัดไตรมิตรฯ
|
ร้านอาหารที่เกี่ยวข้อง
![]() |
๐ ภัตตาคารเท็กซัสสุกี้ สุกี้อร่อยๆในราคามิตรภาพ ติมซำ บะหมี่ เป็ดย่าง สุกี้เจ้าเก่าตำนานย่านเยาวราช |
|
๐ ปาทูรู่ (ตามสั่งอร่อยเด็ด) หมี่กรอบราดหน้า น่าทานสุดยอด!!! ....... ร้านนี้ขายดีทุกอย่าง ทีเด็ดอยู่ที่หมู จะนุ่ม หมักเอง |
||
๐ ร้านแต้ป้อฮวด เนื้อแพะเท็กซัส เนื้อแพะน้ำแดง (เนื้อ ,เอ็น,หนัง,ขา,กระเพาะ) ของที่นี่เนื้อนุ่มกว่าที่อื่น และไม่เหม็นสาป |
ร้านของฝากแนะนำ ย่านเยาวราช
ร้านนี้ชื่อร้าน"ดีไทย" ย่านเยาวราช เปิดมากว่า 70 ปีแล้ว รูปถ่ายตู้โชว์หน้าร้าน จัดวางเรียงอย่างสวยงาม ดึงดูดสายตาลูกค้าที่ผ่านไปมาได้อย่างดีทีเดียวค่ะ ดูเพิ่มเติม
ร้านและสถานที่ใกล้เคียง
ราดหน้าหมูหมักนุ่มๆรสชาติเข้มข้น พร้อมยอดคะน้ากรอบๆ ราดบนเส้นหมี่หรือเส้นใหญ่อย่างดี |
น้ำซุปของที่นี่จะต้มเคี่ยวนาน 3 ชั่วโมง ทำให้รสชาติเข้มข้น |
|
|
|
|
ที่จอดรถโรงหนังเฉลิมบุรีเก่า เปิดบริการตั้งแต่ 06.00- 24.00 น. สามารถจอดรถได้ทั้งหมด 70 คัน |
มีพระพุทธรูปทองคำ สร้างด้วยทองคำเนื้อเจ็ดน้ำสองขา เคยมีปูนพอกทับและลงรักปิดทอง ต่อมา |
ความคิดเห็น